Jump to content

Gudanar da muhalli na doka

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Gudanar da muhalli na doka
rule (en) Fassara da regulation (en) Fassara
Bayanai
Ƙaramin ɓangare na rule of law (en) Fassara, Dokar muhalli da sustainability (en) Fassara
Shafin yanar gizo unep.org…, eli.org… da iucn.org…

Ƙa'idar Muhalli

uhalli, ta doka ra'ayi ne wanda ba'a bayyana shi ba da kuma nazarin shari'a na muhalli. Yana da wani tunanin tunani, manufa mai kyau wanda ke ba da tsari na doka, wanda ke ba da damar yanayi na dorewa tare da manufofin zamantakewa, tattalin arziƙi da shari'a, tare da mutunta amfani da albarkatun ƙasa, mutunta mutuncin mutane da kare muhalli, jituwa a tsakani. [1]

Kowace ƙasa tana da aƙalla dokar muhalli ɗaya don inganta muhalli da hana sauyin yanayi. Yawancin ƙasashe yanzu sun yi wannan, kuma zuwa digiri daban-daban, duk ƙasashe sun ba da ikon sassan muhalli a cikin gwamnatinsu. Kuma a lokuta da yawa, waɗannan dokoki da cibiyoyi sun taimaka sannu a hankali ko juyar da lalacewar muhalli. Duk da haka, tare da wannan ci gaba, ana samun fahimtar cewa babban gibi ya buɗe tsakanin bukatun dokokin muhalli-a ƙasashe masu tasowa da masu tasowa, tsakanin buƙa.

Duk dokokin muhalli da aiwatar da su a cikin kwafi - a cikin ƙasashe masu tasowa da masu tasowa iri ɗaya. Gudanar da muhalli na doka (watau, lokacin da aka fahimci waɗannan dokoki, mutuntawa, da kuma lokacin da mutane ke samun fa'ida daga kare muhalli) yana magance tazarar da ke tsakanin dokoki a kan takarda da aiwatar da su. shine mabuɗin cirewa. [2]

Samun 'mulkin doka na muhalli' yana nufin ƙarin wayar da kan muhalli a duk faɗin duniya, gami da ƙarin haɗin kai da tallafi mafi girma daga jiha, kamfanoni da al'ummomi. Ko da yake wasu suna ganin dokar mu ta muhalli ta ci gaba sosai, tana da kurakurai da yawa. [3]A cikin koyarwar Farfesa Boaventura de Sousa Santos, gudanar da shari'ar muhalli a haƙiƙa kyakkyawar jamhuriya ce, sakamakon canjin da yake tsammanin zai sake haifarwa da gaskiya da kuma amfani da ƴan ƙasa, duka biyu da kuma tare, ciki har da sabuwar shela ta ƴancin ɗan adam a cikin yanayin duniyar halitta. [4] [5]

  1. Rule of Law UNEP - Rhaglen Amgylchedd y CU[permanent dead link]Samfuri:Dolen marw; adalwyd 19 Rhagfyr 2022
  2. ceobs.org; adalwyd 19 Rhagfyr 2022.
  3. Environmental Rule of Law: First Global Report; Adalwyd 19 Rhagfyr 2022
  4. Entrevista com Boaventura de Sousa Santos para ANPEd/Brasil ; Revista Brasileira de Educação; adalwyd 19 Rhagfyr 2022
  5. OEA - Organización de los Estados Americanos: Democracia para la paz, la seguridad y el desarrollo; adalwyd 19 Rhagfyr 2022